Mức xử phạt khi chuyển đất nông nghiệp sang đất ở năm 2022 người dân cần nắm

Theo luật sư, Luật Đất đai 2013 và Nghị định 91/2019/NĐ-CP nêu rõ mức xử phạt khi chuyển đất nông nghiệp sang đất ở.

Bạn đọc hỏi: Nếu chuyển đất nông nghiệp sang đất ở thì người dân có bị xử phạt hay không? Mức xử phạt như thế nào và hình thức xử lý ra sao?

Luật sư Quách Thành Lực – Đoàn LS TP Hà Nội cho biết, Luật Đất đai 2013 và Nghị định 91/2019/NĐ-CP nêu rõ mức xử phạt khi chuyển đất nông nghiệp sang đất ở.

chuyển đất nông nghiệp sang đất ở.jpeg

Quy định xử phạt khi chuyển đất nông nghiệp sang đất ở

Căn cứ điều 57 Luật Đất đai 2013 thì trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất nông nghiệp sang đất ở phải được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Trường hợp người sử dụng đất tự ý chuyển mục đích sử dụng đất nông nghiệp sang đất ở mà không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép là vi phạm pháp luật nên sẽ bị xử phạt theo quy định.

Bên cạnh đó, căn cứ quy định tại điều 9, 10 và 11 Nghị định 91/2019/NĐ-CP thì hành vi tự ý chuyển mục đích sử dụng đất nông nghiệp sang đất ở không được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền cho phép sẽ bị xử phạt.

Mức xử phạt khi chuyển đất nông nghiệp sang đất ở

Diện tích chuyển mục đích trái phép

Mức phạt tiền

Khu vực nông thôn

Khu vực thành thị

Dưới 0,01 héc ta

3 triệu đồng đến 5 triệu đồng

6 triệu đồng đến 10 triệu đồng

Từ 0,01 héc ta đến dưới 0,02 héc ta

5 triệu đồng đến 10 triệu đồng

10 triệu đồng đến 20 triệu đồng

Từ 0,02 héc ta đến dưới 0,05 héc ta

10 triệu đồng đến 15 triệu đồng

20 triệu đồng đến 30 triệu đồng

Từ 0,05 héc ta đến dưới 0,1 héc ta

15 triệu đồng đến 30 triệu đồng

30 triệu đồng đến 60 triệu đồng

Từ 0,1 héc ta đến dưới 0,5 héc ta

30 triệu đồng đến 50 triệu đồng

60 triệu đồng đến 100 triệu đồng

Từ 0,5 héc ta đến dưới 01 héc ta

50 triệu đồng đến 80 triệu đồng

100 triệu đồng đến 160 triệu đồng

Từ 01 héc ta đến dưới 03 héc ta

80 triệu đồng đến 120 triệu đồng

160 triệu đồng đến 240 triệu đồng

Từ 03 héc ta trở lên

120 triệu đồng đến 250 triệu đồng

240 triệu đồng đến 500 triệu đồng

Ngoài ra, người sử dụng đất còn buộc phải khôi phục lại tình trạng ban đầu của đất trước khi vi phạm (trừ trường hợp buộc đăng ký đất đai theo quy định đối với trường hợp có đủ điều kiện được công nhận quyền sử dụng đất theo quy định tại Điều 22 của Nghị định 43/2014/NĐ-CP); buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm theo quy định của pháp luật.

 

Nguồn: Dân Việt

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.